Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: [Event 20-11] + Đã ba năm rồi

Newbie Avatar của mrthuanvnn

Level: 13 [?]
    Experience: 3.252
    Next Level: 4.033

Thanks
    0

[Event 20-11] + Đã ba năm rồi

Thầy kính yêu!
    Đã ba năm rồi con chưa được gặp thầy! Cũng ba năm qua, lúc nào trong tâm trí con cũng luôn thầm biết ơn thầy! Người đã cho con ước mơ và sự sống. không biết giờ thầy đang ở đâu, con đã hỏi thăm tin tức thầy suốt ba năm qua mà không được, con chắc rằng thầy cũng không quên được đứa học sinh này.
    9 năm trôi qua mà ngỡ như là vừa mới đây, con vẫn nhớ bóng dáng thầy ngày nào trong buổi đầu nhận lớp. Năm con lớp 6 mới chập chững từ tiểu học lên còn bỡ ngỡ chưa biết gì, một đứa trẻ nhà quê lền đầu lên thành phố học, con cảm thấy tự ái lắm. Lúc đó con chỉ nghĩ rằng bạn bè toàn con nhà thành phố, làm sao con có thể học bằng mọi người, làm sao có thể hòa nhập được với cuộc sống của thành thị. Lúc nào con cũng chỉ cố gắng học, học để có thể được chơi với các bạn giỏi hơn, để không cảm thấy mình thua kém bạn bè. Thầy có nhớ lúc đó con ngồi bàn nào không? Suốt 4 năm cấp 2, lúc nào con cũng chỉ ngồi bàn đầu, vì con chỉ nghĩ rằng ngồi bàn đầu mới có thể học tốt nhất. Nghĩ tới ngày đó con thấy mình cũng trẻ con quá, bạn bè con chẳng dám chơi với ai, giờ ra chơi chỉ ngồi một mình, có lần thầy hỏi sao không chơi với bạn bè, con nói dối là con bị ốm, nhưng thực ra là con thấy xấu hổ thầy ạ, lúc đó bạn bè toàn con nhà thành phố ăn mặc sang trọng, còn con thì nhà nghèo lúc nào cũng chỉ dép lê áo cộc tới trường. Nhưng rồi từ câu nói của thầy, con đã không còn lạc lõng nữa thầy ạ, con nhớ như in câu thầy nói "các bạn có điều kiện nhưng chưa chắc đã học giỏi, em tuy nhà nghèo nhưng thầy tin rằng nếu em học giỏi thì bạn bè sẽ càng phục và quý em hơn.". Con cảm ơn thầy, thầy ạ! Chính câu nói của thầy giúp con có thêm tự tin để đối diện với bạn bè, từ lúc đó con cảm thấy mình đủ tự tin khi nói chuyện với các bạn, vì con hiểu rằng về học tập con không hề thua kém họ. Đúng như câu nói của thầy, 3 năm cấp 2 sau năm nào con cũng được thầy chọn đi thi học sinh giỏi, con cảm thấy bạn bè phục mình hơn, quý con hơn. Nghĩ về những năm cấp hai ấy, sao con cảm thấy thời gian trôi vùn vụt vậy thầy ạ. Con không thể quên được mái tóc bạc của thầy, những giọt mồ hôi chảy trên trán thầy trong những ngày hè nóng nực kèm chúng con tham gia đội tuyển. Cũng mái tóc đó khi con lần đầu bước chân vào lớp 6, con gặp thầy mà chưa cảm nhận được gì, vậy mà mấy năm trôi qua vùn vụt, thầy ngày càng già đi, tóc ngày càng bạc... nhưng có một điều mà con cảm nhận được, đó là tình cảm thầy dành cho học sinh ngày càng nhiều. Cũng gần ba mươi khóa học sinh rồi thầy nhỉ? Con nhớ có lần thầy tâm sự với con, thầy cầm phấn dạy học từ khi vừa tốt nghiệp đại học mà. Gần ba mươi năm gắn bó với nghề dạy học, có lẽ cũng nhiều kỷ niệm lắm thầy nhỉ? Những lần vào thăm thầy, ngồi nghe thầy kể về các khóa trước mà con thấy khóa mình sao nghịch thế, con ngại chẳng dám nói gì, chỉ biết ngồi nghe thầy say sưa kể. Thực sự những lúc đó con rất muốn nói cảm ơn thầy,cảm ơn thầy đã cho con những kỷ niệm đẹp về một thời thơ ấu, cái mà sau này con mới nhận ra nó rất đáng quý trong đời người. Nhưng tới giờ con vẫn chưa nói được hết những gì trong lòng con thầm giữ, nhưng con tin rằng thầy luôn thấu hiểu tình cảm của con, và thầy đang rất vui hay thỉnh thoảng vấn nghĩ tới chúng con. Trong suy nghĩ của con, thầy như một người cha thứ hai vậy.
    Biết bao giờ con mới được gặp lại thầy? Con nghĩ rằng lúc đó con sẽ không cầm được lòng mình thầy ạ! Con cầu mong thầy luôn vui vẻ và hạnh phúc!
    Tái bút! Lại Đức Thuần.
    Đây là những lời mà mình mong muốn được gửi tới người thầy giáo mà mình kính trọng nhất! Thầy dạy môn vật lý và chủ nhiệm lớp mình từ năm lớp 6. Năm nay thầy cũng gần 60t rồi, ba năm trước thầy chuyển vào nam cùng con cháu. Từ đó tới giờ mình không hỏi thăm được tin tức nào của thầy. Những cảm xúc khi nghĩ về người thầy đáng kính thật khó tả.
    Họ và tên đầy đủ: Lại Đức Thuần
    Nich diễn đàn: mrthuanvnn
    Tên nhân vật: AnHungRom
    Tên máy chủ: Phi hổ
    Tên giáo viên: Nguyễn Văn Cừ

2. Game HOT chơi ngay: Con đường tơ lụa | Ongame