Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 75

Chủ đề: Những điều cần biết dành cho người chơi mới !

Newbie Avatar của gado

Level: 22 [?]
    Experience: 40.434
    Next Level: 49.025

Thanks
    0

Red face Những điều cần biết dành cho người chơi mới !

ok, chúng ta bắt đầu từ đầu nào. >:/

Chương I : những điều cần thiết
    Đảm bảo rằng bạn đã cài được game, cài đặt fonts chử, tạo nhân vật mới và sẳn sàng login vào game
    Khuyến cáo : trước khi đăng nhập vào game, bạn hãy chọn Thiết lập và chọn độ phân giải phù hợp,chỉnh chi tiếp hình ảnh về mức thấp nhất tránh tình trạng làm quá tải PC (chậm và giựt)

Trong phần này quan trọng nhất là lúc tạo nhân vật, bạn nên tham khảo thêm các cách xây dựng nhân vật đã được lưu trử nhằm lựa chọn vũ khí thích hợp và quần áo cho thích hợp.
    Khuyến kích : áo giáp nặng (quái vật cấp thấp chỉ đánh vật lý, chỉ có "bia đá" (hay bia mộ, bia lon, bia chai gì đó) và "cọp đen" là đánh phép thuật ) và xài cung (đở hao máu, có thể giảm kỹ năng này khi cấp 20 và dể farm SP )

Chương II : những kỹ năng đơn giản nhất cần phải nắm vững
    sau khi tạo nhân vật thành công, bạn còn chờ gì nửa mà không đăng nhập .... đăng nhập thành công, chúc mừng bạn đã đặt bước chân đầu tiền vào cuộc hành trình huyền thoại, nhưng bạn đang ở đâu đây ??? nhìn xung quanh bạn đi, đó là hoàng cung thành Trường An !!!
    1 nữ hướng dẫn viên sẽ xuất hiện chào đón bạn và chỉ dẫn vài chức năng cần thiết, nếu nữ này không xuất hiện thì bạn vui lòng nhấn H để gọi hướng dẩn viên đến. Cô nàng sẽ theo suốt quá trình bạn từ cấp 1 cho đến 20, và sau đó bạn phải tự phiêu lưu 1 mình #-o
    Nếu bạn không có thời gian đọc hết thì bạn hãy chú đến những thứ sau :
    di chuyển : nhấn chuột trái tại 1 vị trí đã chọn, nhân vật của bạn sẽ di chuyển lại vị trí đó (bốn nút arrows của bàn phím cũng dùng để di chuyển, bạn sẽ cần nó trong những đợt săn trùm khi bạn bị trùm dùng triệu hồi "thịt" (quái vật ) che kính màn hình, lúc này bạn phải xài arrow để chạy ra khỏi đóng "thịt" đó, nếu không thì bạn sẽ ca 1 câu vọng cổ : "hồi sinh mình lẹ lên :) )
    Xoay góc nhìn : nhấn và giử chuột phải sau đó quay theo chiều mình muốn nhìn (trái phải trên dưới) luyện thành thạo kỹ năng này nếu bạn mới chơi game 3D lần đầu - rất hửu ít cho việc quan sát khi đi buôn (coi chừng sau lưng)
    bản đồ thấy cái rada tròn tròn trên góc phải, phía trên không !? nó là 1 bản đồ, tất nhiên nó chỉ là 1 bản đồ thu nhỏ muốn xem bản đồ bự bạn vui lònh nhấn M
    mở rộng : bạn có thể xem bản đồ từng thành phố bằng cách nhấn lên tên thành phố đó, và xem lại bản đồ thế giới bằng cách nhấn lại hình địa cầu trên thanh cửa sổ bản đồ

với ba chức năng trên bạn có thể di chuyển trong thành Trường An, nhưng bạn phải làm gì nhỉ ???? nếu bạn để ý thì sẽ có 1 cuốn sách có hình dấu ? ngay phía dưới cái rada, đó là biểu tượng Quest, nhấn vào đó bạn sẽ thấy có một người tên Tôn Huyền muốn gặp bạn.
    Mở rộng : để xem nhiệm vụ bạn hãy nhấn Q, sau đó chọn nhiệm vụ có trong danh sách (1 viền vàng sẽ bao quanh nhiệm vụ đó) bạn để ý sẽ thấy 1 chấm tròn màu vàng trên rada, đó là vị trí của nhân vật bạn cần đến trả nhiệm vụ. Đến đó lẹ nào, hãy làm theo những gì ông ta bảo, ông ta sẽ chỉ bạn vài chức năng quan trọng khác.

Chương III : các câu hỏi "vui" hay gặp nhất
    1/ Tại sao tôi phải vào nhóm !? Tôi đánh 1 mình không nhiều điểm hơn sao?
    khác với nhiều game khác, con đường tơ lụa có 2 hệ thống nhóm khác nhau :
    hệ thống nhóm nhưng lại mang tính độc lập : đặc điểm không chia kinh nghiệm, không chia vật phẩm (4 người). Bạn sẽ bảo rằng không chia cái gì hết thì vào làm gì !? vậy bạn đã lầm, nếu bạn vào nhóm đầy đủ 4 người bạn sẽ được thưởng thêm 10% kinh nghiệm, 10% kỷ năng nhận được
    Chú Ý : với loại nhóm này bạn không cần phải chiến đấu cạnh các thành viên trong nhóm (solo mà) có nghĩa là nếu bạn lập nhóm với 1 người ở Hoa Điền, 1 người ở Đôn Hoàng, 1 người ở Trường An thì bạn vẫn được thưởng 10% điểm
    Vì vậy không cần suy nghĩ nhiều, login vào game nhấn E sau đó chọn chức năng tự tìm nhóm, tìm liền 1 nhóm để được hưởng 10% hoặc tạo 1 nhóm cho riêng mình nếu không còn nhóm để vào

hệ thống nhóm mang tính cộng đồng: nhóm này có thể thu nhận tổng cộng 8 thành viên, đặc điểm là kinh nghiệp sẽ chia đều, ai cấp cao sẽ hưởng nhiều, cấp thấp hưởng ít, không đánh vẫn được hưởng. Vật phẩm có thể chia đều, hoặc ai giết người đó lụm tùy theo trưởng nhóm
    Chú ý : hệ thống nhóm này dùng cho các chuyến buôn lớn, các cuộc săn đuổi trùm và sau này bạn có mua sách X1.5, X2 trong vòng 3 tiếng điểm kinh nghiệm thì hình thức nhóm này sẽ ngăn không cho điếm ngược thời gian (dỉ nhiên sẽ không x1.5, x2 kinh nghiệm) để bạn có thể chọn thời gian thích hợp
    (không lag, không bị KS) mà xài x2

2/ làm sao để bỏ một nhiệm vụ đang thi hành ?
    chọn bảng nhiệm vụ (Q), sau đó click vào hình cuốn sách phía sau nhiệm vụ cần bỏ chọn, chọn từ bỏ nhiệm vụ. Nhiệm vụ đã từ bỏ có thể nhận lại và làm lại

3/ tại sao mỗi lần xuống ngựa, con ngựa của tôi lại mất, và ngựa của tôi bị chết khi bị quái vật tấn công
    do admin không đủ kinh phí nuôi ngựa nên mỗi lần bạn xuống ngựa admin sẽ tịch thu con ngựa của bạn và bán cho đạo tặc lấy lãi :D - đùa thôi, do kết cấu của trò chơi là thế nên phải chịu, bí lị 1 con có 1,200 vàng - quá ghẻ
    Nếu ngựa của bạn bị quái vật tấn công, bạn có thể hồi máu cho nó, bình hồi máu ngựa mua tại chuồng ngựa, bình này còn có thể dùng cho lừa, lạc đà trong các chuyến đi buôn

4/ ba phím ctrl, shift, alt có công dụng gì ?
    phím ctrl :
    - được dùng để tấn công tự động nếu bạn làm biếng đến độ không muốn bấm 2 lần lên quái vật để tấn công bạn có thể giử ctrl và click quái vật 1 lần để tự động đánh
    - ngoài ra ctrl còn dùng để mua đồ với số lượng lớn nhất. Ví dụ : khi bạn giử ctrl + nhấn mua tên bạn sẽ mua 1 lúc 250 cây mà không cần qua bước nhập số lượng, giử ctrl + nhấn mua bình HP,MP bạn sẽ mua 1 lúc 50 bình, giữ ctrl + mua quần áo thì bạn sẽ được liền quần áo và không cần phải nắm nó bỏ vào thùng đồ đạc của mình
    -ctrl còn có tách dụng bán nhanh các món đồ (NGUY HIỂM !!!), đè ctrl và nhấn lên món đồ cần bán, món đồ đó sẽ ra đi mãi mãi 8-X cho dù nó là Nguyệt Ấn hay Nhật Ấn
    phím Alt: hãy dùng nó khi bạn không thể kiềm chế mình, Alt + nhấn lên người chơi khác, bạn sẽ tấn công người đó , kết quả bạn sẽ về làng hoặc bạn bị truy nã >:)
    phím Shift: dùng để chia nhỏ đồ dùng ra, VD : đè shift nhấn lên 50 bình máu sau đó chia ra 49 và 1 rồi đưa cho bạn mình 1 bình nói : "tao còn nhiêu đây nè lấy đi" I-|

Quote Nguyên văn bởi mizzlinhie
    Tổng hợp những câu hỏi đã được các GM của SRO Global trả lời:
    Q. The difference between the party settings of "each get exp." and "share exp." ?

A.
    -"Each get exp" Party: No party region range limit, a max of 4 member, less experience bonus than "Shared exp." party.
    -"Share Exp." Party: Party region range limited, a max of 8 members, higher experience bonus than "Each get exp." party.
    Nhóm ko chia điểm ko có giới hạn khu vực, tối đa 4 thành viên, điểm exp bonus ít hơn nhóm chia điểm.
    Nhóm chia điểm có giới hạn khu vực, tối đa 8 thành viên, điểm exp bonus nhiều hơn nhóm chia điểm. Đừng nghĩ pt share thì ít điểm hơn nhé bạn.
    Q. Will our characters or character data be wiped/reset/erased?

A. There will not be a wipe/reset/erasure. We, at Silkroad Online, will always work to our utmost to keep our promises to you our users.
    Ko thể reset, xóa thông tin của nhân vật. Game SRO đã khống chế hoàn toàn khả năng có thể reset hay xóa thông tin nhân vật. Các bạn hoàn toàn yên tâm là ko ai có thể reset bạn về lv 1 cả. Điều này lý giải vì sao mất hết nhân vật ở CB và những người đã chơi ở SRO Global bị block 100 năm mà ko bị xóa hoàn toàn nhân vật.
    Q. How much more powerful is a Seal of Star/Moon/Sun equipment in comparison to normal + bonus equipment?

Rare items each have differences in power so it is difficult to give an exact answer however in a normal approximate observation; a basic Seal of Star item will have at least a +7 equivalent value, a basic Seal of
    Sun will have at least a +15 value. Seal of Moon items will occupy the middle values between the two.
    Khuê Ấn có thể tương đương với đồ +7, Nhật Ấn có thể tương đương với đồ +15 và Nguyệt Ấn nằm ở khoảng giữa 2 món đồ trên. Như vậy khái niệm +5, +10, +15 vẫn chưa chính xác lắm.
    Q. What does the critical rating on weapons signify? How much does it influence your attacks?

A.
    Critical ratings represent the probability of a critical hit.
    Critical hits double physical damage.
    In a combined magical and physical attack, the resulting critical hit will only double the physical damage.
    Đò chí mạng chỉ nhân đôi lực đánh vật lý gây ra, ko phải nhân đôi tất cả và khi đánh trúng sẽ hiện lên chữ Critical kèm theo tiếng đánh lớn hơn.
    Q. What does job level do? Is there any difference between high and low level jobs?

A. At the moment, only difference between high and low level jobs is the reputation. However, there will be new features added to this system. We are trying to please our users' in every way, and we ask for our users' constant attention to Silkroad Online.
    Ko có thay đổi gì khi bạn lên lv của nghề. Đừng tin bất kỳ ai nói rằng lên lv của nghề buôn thì được mua hàng nhiều, bảo kê và cướp thì đánh khỏe hơn nhé.
    Q. When do merchants, hunters, and thieves gain job experience points?

A. Merchants receive experience points when they complete their trade run and sell the goods at the NPC.

Hunters receive experience points when they kill player thieves and thief NPCs.

Thieves receive experience points when they sell the stolen goods through the thief NPC at the thief town, and when they kill hunters and merchants.
    Điểm buôn chỉ tăng khi hoàn thành xong chuyến buôn và bán hàng cho NPC.
    Điểm bảo tiêu chỉ tăng khi đánh cướp player hoặc cướp NPC.
    Điểm cướp chỉ tăng khi bán hàng cướp được cho NPC và khi giết bảo tiêu, thương buôn. Cái này thì chắc ai cũng biết, nhắc lại cho mewbie được rõ thôi.
    Q. What is the difference between lower and higher grade job suits?

A. There are two differences between the lower and higher grade job suits, which are price and appearance. There are absolutely no other differences, such as becoming undetected on radar.
    Có 2 khác biệt giữa cờ job 10k và cờ job 1m: giá cả và hình dạng của nó. Ko có khác biệt nào khác. Đừng tin là cờ buôn 1m thì mua nhiều hàng hơn, cờ bảo tiêu 1m thì đánh mạnh hơn còn áo cướp 1m thì có thể núp được trên radar nhé.
    Q. Is there a chance that items in my inventory will drop when my character dies?

A. Yes, there is always a chance that you may drop items in your inventory when your character dies. However, the probability of this is very small.
    Khi chết có thể rớt đồ nhưng tỉ lệ bị rớt mất đồ rất thấp, đừng ngạc nhiên khi thấy mình chết về làng và trong thùng đồ của mình bị mất 1 món.
    Sẽ còn cập nhật thêm, (hehe, vậy là spam được 1 bài nữa)

(còn tiếp ... đang thu thập thêm mấy câu hỏi nữa)

Newbie Avatar của sihien

Level: 21 [?]
    Experience: 33.795
    Next Level: 38.246

Thanks
    0
    Ha ha cach noi hay lam, giong tui lam. Mai mot co gi hay PM tui nha

Casual Gamer Avatar của nothing

Level: 36 [?]
    Experience: 980.867
    Next Level: 1.000.000

Thanks
    0
    Hôm nọ co người hỏi tui:anh ui,anh mua giầy chạy nhanh ở đâu thế.
    Tui hỏi lại:Cái vàng vàng dưới chân á
    híc,chắc mọi người cũng hiểu người đó hỏi cái gì,mong các pác trả lời dùm

Newbie Avatar của RuouDeOm

Level: 15 [?]
    Experience: 6.149
    Next Level: 7.465

Thanks
    0
    Bài viết hay lắm, ông còn thứ gì hay nữa không viết tiếp cho anh em học hỏi với .....8-> :D

Newbie Avatar của XiLi

Level: 26 [?]
    Experience: 110.564
    Next Level: 125.609

Thanks
    0
    Cái này trong trang chủ cũng nói mà. Đơn giản quá. Còn gì bổ ích nữa ko hả anh?

Newbie Avatar của sihien

Thanks
    0
    cho hỏi mấy pro kiếm bài ở đâu để post vậy? Chỉ cho tui với!

Newbie Avatar của sihien

Thanks
    0
    Tui có post bài mà chẳng có ma nào thèm cho ý kiến hết, huhu

Newbie Avatar của vicent

Level: 25 [?]
    Experience: 83.079
    Next Level: 100.000

Thanks
    0
    Sao mấy ba nói tào lao vậy !Nên hướng dẫn thêm cho ng mới ...
    Vd: khi tét CB2 đang đứng trước cổng thành chat với đứa bạn..1 e chạy lại,a oi cho e hỏi mua chim trắng ở đâu vậy.Tui k cười mà giải thích là skill của cung,giúp bắn nhanh thôi.
    Còn mấy bạn thấy có 1 quả cầu đỏ có 1 vòng bùa bảo vệ xung quanh thì đừng có mà wính nha.Boom đó....Chì dành cho những người muốn down lv xài thôi..tránh xa ra
    Thấy thương buôn thì đừng đi theo mặc dù thấy ngô ngô..Cướp NPC (cướp của máy) mà xuất hiện là chạy mệt lắm đó..có khi sẽ bỏ mạng.

Newbie Avatar của zDaiTieuThuz

Level: 13 [?]
    Experience: 3.068
    Next Level: 4.033

Thanks
    0
    Co ai hieu gi ko con em cha hieu gi heeeeeeettttt!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Newbie Avatar của I_AM_THE_ONE

Level: 24 [?]
    Experience: 64.519
    Next Level: 79.247

Thanks
    0
    chỉ cần vào chơi vài ngày là biết liền à, hồi tui mới chơi thấy thằng thieft npc là khoái lắm xông vào đánh liền cho dù lúc đo' mới level 13, kết quả là về làng nằm....
    còn cái vụ đeo khăn pvp di train nữa, lúc mới chơi kô biết cái cape để làm gì cứ mua 1 cái đeo vào cho đẹp, đi train cứ bị mấy thằng khác đeo cape vào quánh suốt, nhưng đâu có dám quánh lại sợ bị red, sau này mới biết mình ngu....
    còn cái bome nữa, thấy cục gì đó vàng vàng đẹp đẹp là xông vào đánh, dơn level như chơi...

• Trang 1/8 123 ... CuốiCuối