Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Chút ít kinh nghiệm về Phù thủy Mục sư

Newbie Avatar của minzehn

Level: 22 [?]
    Experience: 42.681
    Next Level: 49.025

Thanks
    0

Chút ít kinh nghiệm về Phù thủy Mục sư

Tình hình là đầu năm buồn buồn ko có gì làm rảnh rỗi ngồi viết chút hướng dẫn cơ bản về class Phù thủy Mục sư chơi,dù đã có nhiều bạn viết bài về class Phù thủy / Mục sư nhưng hôm nay mình cũng muốn đóng góp chút ít kinh nghiệm của mình về class này , class mình đã từng tâm huyết và gắn bó nhiều năm . Bài viết dựa trên kinh nghiệm cá nhân mong các pro góp ý , chỉ điểm những chỗ thiếu sót :D
    Những ưu, khuyết điểm của Phù thủy Mục sư :
    * Có thể nói wiz /cle là class khá toàn diện so với 2 dòng phù thủy khác là phù thủy/nhac công và phù thủy /thuật sĩ , train solo cũng tốt train pt 8 cũng dễ kiếm pt . Pvp khá tốt nếu đồ ngon , đi job 1 mình hay đánh theo pt cũng rất ổn có thể hỗ trợ đồng đội rất tốt. Đặc biệt CTC hay war G thì rất thích hợp , có thể kiêm dc nhiều vị trí trong pt , không tham gia cũng có thể đi buff hộ :D . Phù thủy / thuật sĩ tuy có thể pvp 1:1 tốt hơn nhưng khi khi đi job hoặc bị đánh hội đồng thì ko thể trâu dc như wiz/cle , hỗ trợ cho đồng đội ko dc nhiều. Taxi rât tốt vì có thể HS dc khách hàng . Nhược điểm là tốn tiền mua bình speed .
    - Thứ nhất về up skill 110 :
    Mình ko post dc ảnh nên up mấy cái ảnh tăng skill ở cuối bài
    Nếu bạn thiếu SP có thể bỏ đi những skill như Băng tiễn ở bảng Phù thủy và 1 số skill ko cần thiết bên bảng mục sư
    Về mặc đồ :
    Mình sẽ chọn giáp nhẹ vì nhiều lý do . Khi pvp hay đi job phần lớn thời gian mình đều cầm NB và khiên mặc giáp nhẹ sẽ dc 237 thủ vật lý và 359 thủ phép passive của mục sư ( Khi buff 2 def sẽ dc cộng thêm 642 thủ vật lý và 707 thủ phép tổng cộng là 699 thủ vật lý và 1066 thủ phép) Ngoài ra khi bạn buff cũng sẽ dc lợi rất lớn vì skill Phúc thiện của mục sư ( cụ thể là là thêm 15 sức mạnh 15 Trí tuệ ) . Wiz/Cle full int nên def vật lý thấp nếu mặc giáp nhẹ khi đổi VK qua pháp trượng def vật lý của bạn cũng sẽ cao hơn mặc giáp vải đáng kể , khi đánh với các class int khác thì thủ phép có giảm chút ít so với giáp vải nhưng không đáng là bao vì thủ phép của bạn đã khá cao rồi .
    Tất nhiên mặc giáp nhẹ cũng có nhược điểm so với giáp vải là hao mana hơn , nhưng 10% mana ko là gì cả vì nay ai cũng dùng narsun , train solo có đôi lúc thiếu mana do cách dùng skill khi *** ( Các bạn có thể dùng những skill như Hỏa công tiễn thay vì Hoán thạch vũ, Băng tinh cầu thay cho Băng vũ sẽ hạn chế dc nhược điểm này ) còn pt8 thì khỏi lo vì đã có bard :D , còn pvp hay war thì mình thấy chưa bao giờ thiếu mana cả. Giáp vải cũng tăng dc 10% speed nhưng phù thủy có chiêu Dịch chuyển của Lôi nên những lần săn boss mình cũng chưa thấy chậm hơn các bạn mặc giáp vải là mấy. Giáp vải buff máu dc nhiều hơn giáp nhẹ 20% nhưng cũng ko quan trọng bởi vì 1 buffer full int buff 1 lần dc rất nhiều máu , đừng nói là hơn 25k máu ít ỏi của wiz mà ngay cả khi CB( với lượng máu khổng lồ hơn 80k khi đã hú máu và buff SM ) mình chỉ heal 1 phát là gần đầy ắp . Một số bạn nghĩ giáp vải dmg phép sẽ cao hơn giáp nhẹ vì gia tăng phép của giáp vải cao hơn thì nên xem lại kiến thức nhé mình ko tiện trình bày ở đây :D
    - Khi đi train :
    Tất nhiên bây giờ ai cũng train pt8 hết rồi nhưng nếu muốn solo bạn có thể chọn bãi làm sao 1 hit 1 mob là dc . Buff TTD và Thánh âm khi gặp KL thì chuyển NB buff khiên rồi chao . Cắm *** thì chọn bãi thấp hơn 4-6 lv tùy đồ và ko buff Sinh mệnh hải hoàn là dc
    Train Pt8 thì bạn có thể wiz hoặc buff đều dc , nếu buff nhớ tự buff 2 def cho mình ( đồ ngon 1 chút thì hoàn toàn ko cần tank sd )

2. Game HOT chơi ngay: Con đường tơ lụa | Ongame

Thanks
    0
    Tiếp theo
    - Về phần pvp :
    Wiz/cle là một class cần đầu tư chút ít bạn nên đầu tư 1 sét nhẹ và trang sức tương đối theo khả năng , 1 cây pt tốt 1 cái khiên và 1 cây nhất bổng + cao 1 chút thì tốt .
    Nếu ngang đồ hoặc hơn chút ít thì mình có thể khẳng định wiz/cle ko ngại bất cứ class china nào khi pvp ( mình chỉ nói ko ngại thôi chứ pvp chỉ sai 1 skill thì ko biết thế nào nên đừng có ném đá nha :D ) Còn EU thì wiz/cle lép vế so với CB/MS , và các class sub TS nói chung như DC/TS , TS/MS , PT/TS
    Cách đánh của wiz/cle khá đơn giản ko phức tạp như CB/MS hay DC /TS , nói chung là khi vào trận luôn cầm NB và khiên buff TTD , TA và 2 def bắt đầu trận đánh thì buff Viên chi hồi sinh 16s . Mình pvp bao giờ cũng để đối phương đánh trước vì wiz là class dmg to nếu mình đánh trước đối phương sẽ ko khỏi thua thiệt . Sau đây là chút ít kinh nghiệm của mình khi pvp với từng class ( ko dùng khiên MS 45s , ko máu tím )
    + Với Đao Khiên : vào trận DK sẽ hất ngã rồi chọc , nếu bạn cầm nb và khiên buff thủ , viên chi hồi sinh (nếu DK ngang đồ hoặc hơn chút ít thì có thể đứng cho đánh cả ngày cũng không chết trước đây map 100 mình mặc sét thường +5 , DK sun +7 đâm chọc thoải mái cũng ko chết dc )Sau đó sử dụng skill trói chân để hạn chế bị hất ngã nếu dính trói chân bạn chạy ra vài bước chuyển PT cast Pháp lực siêu sinh và Lôi thần đột kích nếu dính hết thường thì đối phương sẽ buff tường lửa hoặc NC thì giải độc lúc này bạn nhanh tay dùng Điện từ phi bạo đẩy lùi để ngắt skill rồi chuyển nb bom MS kể cả đối phương có xài pill đen thì cũng vẫn kịp vì họ còn phải mất công target lại ( nếu block thì lại buff def , 16s làm lại từ đầu) hoặc buff Đại địa thủ vệ rồi tiếp tục nuke Hoán thạch vũ , Hỏa xà hô hấp , Điện từ phi bạo …. cho đến khi gần hết buff máu 16s thì chuyển NB khiên lúc này mana họ còn có ½ nên bạn ko sợ họ phản công nếu có thì với 42% hấp thụ vật lý thì ko khác muỗi đốt inox :D thường thì Hỏa xà hô hấp mà ko bị hất ngã ngắt skill thì họ ko sống dc
    Trường hợp cả 2 skill trói chân đều không dính thì dùng Dịch chuyển ra xa vài bước ( đừng xa qua nếu ko nta lại nói bạn chạy :D ) đổi PT bật Đại địa thủ vệ sau đó đẩy lùi rồi cast Pháp lực siêu sinh và Lôi thần đột kích dính thì làm như trên ko thì chuyển nb khiên thủ chờ skill delay rồi làm lại .
    Chú ý : Nói chung DK là class khá ngon ăn đối với wiz/cle vì dmg ko cao , bình thường chỉ mong kết thúc khi đối thủ dính tan rã ( rất khó dính đối với EU có TA nếu dính cũng giải cái là hết ngay ) Nếu đánh với DK / NC thì chú ý giải dị trạng khi bị dính, còn DK bật mns thì còn chết nhanh hơn vì dính Pháp lực siêu sinh làm gì còn mana ra skill ( cái này cast 90% là dính )
    + Với Bow : Khá khó chịu vì CB đẩy lùi , crit cao . Trừ khi 1 crit bắn chết ngay dc wiz/cle đang cầm nb khiên buff thủ ( Điều này rất rất khó xảy ra nếu cả 2 bằng đồ hoặc bow hơn 1 chút ) còn ko thì bow ko giết dc vì máu wiz/ cle lúc nào cũng gần như full , thời gian giữa 2 skill quá đủ để ta heal lại đầy máu . Thường đầu tiên bow sẽ buff tường lửa CB đẩy lui xen kẽ các skill mạnh như Tất sát và Thoái ma , tường lửa thì chỉ cần 2 skill Công tâm thập tự giá là vỡ . Khi vỡ tường có 2 trường hợp :
    1, là bow CB đẩy lùi rồi buff tường lại lúc này bạn nhanh chóng dùng Dịch chuyển đến gần rồi đổi PT Điện từ phi bạo hoặc Băng tinh cầu là tường vỡ rồi buff Đại địa thủ vệ cast Pháp lực siêu sinh, Lôi thần đột kích nếu dính làm như với DK , ko dính cầm nb khiên chờ làm lại từ đầu .
    2, là bow tiếp tục đánh tiếp ko buff tường lửa bạn phải căn khi nào bow ra skill dễ bị stun là Tất sát là heal máu 16s lại nếu ko stun thì đổi vk ngay còn stun thì chờ hết stun là làm như trường hợp 1 nhưng nhớ buff Đại địa thủ vệ ngay lập tức ( với 42% hấp thụ dmg vật lý trong 16s thì dù có ăn vài cái crit liên tục cũng ko thể chết dc )
    Chú ý : chú ý khi đánh với Bow NC nếu dính dị trạng tan rã thì nên đổi nb khiên giải luôn rồi làm lại ko nên ham đánh dễ đột tử :D
    + Với Đại đao :
    Nói chung cách đánh khá giống như với DK cần chú ý phòng thủ cẩn thận hơn vì ĐĐ nếu ghost 1s dmg khá to ( ko cẩn thận vẫn chết như thường ) nên dùng trói chân và dịch chuyển để ĐĐ ko sáp lại dc gần bạn . Khi bị sợ hãi ĐĐ sẽ có thể buff tăng thủ phép nếu vậy thì bình tĩnh cầm nb khiên làm lại chứ cố thì cũng rất khó dứt điểm dc dù có dùng bom MS đến turn sau họ hết thủ phép mình giết sau :D
    + Với Kiếm khiên và Thương int :
    2 dòng này khi bạn cầm nb khiên thì cho đánh cả ngày nhưng khi đổi vk rất dễ đột tử :D sử dụng trói chân rồi nhanh tay đổi vk đẩy lui rồi cast sợ hãi và thiêu đốt khi dính rồi thì chỉ cần 2 nuke hoặc bom là dứt điểm dc ko dính thì phải chuyển ngay cầm nb khiên buff def ngay ko dc ham đánh ( trong lúc chờ delay skill bạn có thể vừa heal vừa TDST để rút máu ) Nều họ buff tường băng thì bạn canh họ vừa nuke xong đổi ngay PT Điện từ phi bạo 80% là vỡ tường
    Chú ý : Quan trọng để giết int china là bạn phải cast dc skill thiêu đốt nếu nuke ( bom thì ko cần :D ) skill Đại địa thủ vệ với dmg phép là vô ích nên ko cần buff khỏi tốn time . Chú ý khi đổi PT phải canh lúc họ ra skill nếu họ vừa múa tay chuẩn bị nuke thì vẫn có thể chuyển PT đẩy lui ngắt skill kịp , nếu muộn quá thì chờ họ ra skill xong mới đổi tránh lúc vừa đổi vk bị ăn ngay nuke vào đầu
    + Với Đạo chích / mục sư hoặc nhạc công :
    Thường lúc đầu bạn nên buff máu 16s trước đối phương sau đó chuyển qua PT buff Đại địa thủ vệ . DC/MS thường sẽ cầm nỏ bắn ngã bạn nếu ko ngã thì chỉ cần 1 skill Hỏa công tiễn cũng có thể giết dc DC cầm nỏ nếu chưa chết bồi thêm skill Điện từ phi bạo là chết .Nếu như bạn ngã ngay thì đổi nb khiên ngay DC có buff dame xài Tử thương bạn cũng ko thể chết vói cái hấp thụ vật lý 42% sau đó bạn giật máu thật nhanh (bằng skill buff manh nhất mà cast nhanh nhất Đai thần thánh thuyên dù )rồi chuyển PT đẩy lui rồi bồi thêm Hỏa công tiễn là xong đảm bảo đủ nhanh ngắt skill Tăng mênh xuyên thích của họ .
    + Với PT/TS , TS/MS , DC/TS ( Sub thuật sĩ nói chung )
    Mấy dòng này tỉ lệ thắng dc là rất ít bạn nên buff máu rồi cầm PT trước xài những skill nhanh như Hỏa công tiễn , Điện từ phi bạo . Nếu may mắn ko bị dính stun thì có thể giết dc họ .
    + Chiến binh mục sư :
    Đầu trận buff máu 16s , Cb sẽ rút rìu lao vào Xung kích công pháp rồi Bất khoa tuế thế nên 60-70% là bạn sẽ bị stun , khi bị stun CB sẽ rút TK Liều thân . Nếu block 1 phát thì sống nếu dính cả 2 phát liều thân thì ko kể crit thì tỉ lệ lên đĩa là khá cao . Nếu thoát chưa chết thì nhanh tay giật máu chờ CB hất ngã nếu ko ngã bạn có thể đổi PT buff Đại địa thủ vệ rồi Điện từ phi bạo ngắt skill nếu đẩy lui dc thì Hỏa công tiễn hoặc Hoán thạch vũ sau đó Hỏa xà hô hấp nếu ko bị cắt skill thì chắc chắn CB ko sống nổi. còn không thì phải cầm nb khiên thủ ngay rồi làm lại . Nói chung PT/MS chỉ có thể ăn dc CB/MS gà còn gặp pro thì ko có cơ hội .
    • Nói chung đây chỉ là 1 số kinh nghiệm của mình khi pvp PT/MS với các dòng khác .Trên thực tế còn có nhiều tình huống ko mong đợi xảy ra nên cần linh hoạt ko thể máy móc dc. Vd: Đối với các class cận chiến như DK , KK , ĐĐ khi bị dính đần độn có thể dùng Điện từ phi bạo đẩy lui rồi nhanh tay đổi nb bom ……..

Thanks
    0
    CUối cùng

- Đi Job và war :
    Đi Job :Mình chỉ theo thief nên chỉ nói 1 chút kinh nghiệm khi đi cướp thôi . Còn Wiz/cle theo Bảo tiêu thì còn đơn giản hơn vì thường dc chăm sóc kỹ lưỡng lúc nào cũng full buff . Wiz/cle đi cướp thì có thể nói là rất độc lập , do tính chất của 2 job nên lúc nào pt của Bảo tiêu cũng đầy đủ các vị trí và dc tuyển chọn kỹ lưỡng hơn , các thanh viên tập trung hơn . Pt của cướp thì ít khi dc đủ pt , phần lớn là china buff còn hiếm chứ đừng nói đến chuyện có tank SD , thành viên tản mát đi kiếm hàng nên có khi có CB họ cũng quên ( hoặc giả vờ quên ) nhiệm vụ SD . Bởi vậy mình đã rất quen với việc đi cướp mà ko có tí buff nào, bạn nên mua ít bình speed 100% vì ko phải lúc nào cũng có bard :D . Nếu đi 1 mình thì cằm nb khiên buff thủ , thu nhỏ màn hình rada để có thể quan sát từ xa . Đi dọc theo những con đường pt buôn hay đi , chú ý những đặc điểm trên đường đi vd như ở những chỗ ko phải bãi train mà có xuất hiện quái nhóm từ những dấu hiệu như vậy bạn có thể lần theo dấu pt buôn. Chú ý biểu tượng của tete pet trên màn hình rada còn 1 dấu hiệu nữa khi bạn đến gần pt buôn là đột nhiên thấy rất lag . Lúc này bạn cần giữ khoảng cách nếu có đồng đội thì kêu gọi hỗ trợ , canh lúc NPC thief xuất hiện pt buôn đang phải đối phó thì khiên 45s lên rồi lao vào giữa đội hình địch nhớ dùng Dịch chuyển của Phù thủy rồi bom con tete .Thường thì vào thời điểm đó khá bất ngờ , it người kịp target bạn nên rất dễ thành công. Lúc bom thì bật chao lên ( ko nên bật trước vì như vậy gây chú ý ) Nếu may mắn thì sẽ có 2 -3 mạng ra đi cùng với con tete , sau đó buff máu thật nhanh rồi chuyển PT giải quyết các thành viên khác của pt buôn bằng các skill AOE ưu tiên tank buff trước tiên . Mình đã ko ít lần giải quyết 1pt đủ tank buff theo kiểu như vậy , nếu có chết thì cũng thành công vì hàng đã rụng.Nhưng nếu tốt nhất thì nên đi cùng với 1 CB/MS ( 2 người phối hơp tốt thì 1 pt cũng ko làm gì dc nếu ko có Thuật sĩ) CB ko cần SD chỉ cần buff khiên MS trước , hết khiên MS của CB thi PT khiên lên nếu thấy PT bị rút máu quá thì CB buff cho quả trứng :D PT/MS vừa làm dame chính vừa là buffer khi thấy máu tụt , CB có nhiệm vụ phá buff đối phương ko cho họ TDST phá Bow và DK ko cho họ ngắt skill Wiz
    War Job hoặc CTC hay war Guild 1 vài pt với nhau thì lúc đó gần như PT/MS đánh bằng MS sẽ hiệu quả hơn nhiều vì hầu như ai cũng full buff dùng skill PT đánh dmg chả dc bao nhiêu mà lại dễ đột tử (do bị vài cái TDST cùng 1 lúc) cầm nb khiên sẽ ít bị để ý :D nhiệm vụ là heal máu giải độc cho pt vì ko phải pt nào cũng có nhạc công buff str sao đủ mana, TDST mấy con wiz thỉnh thoảng target mấy con tank buff mà bom . Nói chung la chỉ war dc 1 lúc sau đó thì ai cũng đen ngòm đứng chỉ chỏ TDST nhau :D thỉnh thoảng buồn thì đổi PT đẩy lùi cắt skill , cast thiêu đốt sợ hãi buff Đại địa thủ vệ rồi lại cầm nb đánh tiếp.
    Đây chỉ là chia sẻ cá nhân của tớ với class đầu tiên tớ chơi mặc dù nó ko mạnh hơn các class tớ build sau này nhưng tớ và rất yêu mến và tâm huyết với nó. Bài viết này đơn giản chỉ để chia sẻ chút ít kinh nghiệm với các bạn có cùng sở thích chứ ko phải để tham gia giải gì cả nên mong các bán ném đá nhẹ tay :D. Do viết 1 mạch ko đọc lại và đã nghỉ sro một thời gian khá dài nên không khỏi nhầm lẫn thiếu sót xin các bạn chỉ điểm thêm . Cám ơn

Amateur Avatar của Kuppjn

Level: 33 [?]
    Experience: 549.547
    Next Level: 555.345

Thanks
    0
    cung hay do nhj ,tjep tuc phat huy
    Nam nhj gõ phím bình thiên hạ\m/
    Anh Hùng click chuột định giang sơn.\:D/
    Char:AnhMuonCoEm :D
    Lv:110 8->
    Sv:2 Con Cá(SongNgu)>-)
    G:Newstar \:D/
    Class: Pt+Ts 8-X >:) [-X
    Sở thích:Chém gió,Chặt bảo \:D/<:-P

Thanks
    0
    Bổ xung thêm chút cũng như các dòng EU full int khác như wiz/warl ; warl/cle , wiz/cle chỉ ngại có 1 dòng của china đó là con Bow Str Băng Hỏa max tường băng combo liên tục , gặp con này các bạn phải khiên lên mới ăn dc

Newbie Avatar của duybk1995

Level: 17 [?]
    Experience: 10.482
    Next Level: 13.278

Thanks
    0
    anh ơi, cho em hỏi PT-MS 110 có cách nào thắng được Bow-Hỏa Nội Công không ạ

Casual Gamer Avatar của haunhi

Level: 36 [?]
    Experience: 971.431
    Next Level: 1.000.000

Thanks
    1
    Đồ ngon mới ăn đc, đồ mà dưới nó thì an Knockback cũng chết ^^
    Không Sợ Vợ
    [-O< [-O< [-O< [-O< [-O< [-O< [-O< [-O< [-O< [-

Newbie Avatar của duybk1995

Level: 17 [?]
    Experience: 10.482
    Next Level: 13.278

Thanks
    0
    Knockbacklà gì thế, em mới chơi trò này nên hơi gà, anh thông cảm nhá!!

Thanks
    0
    Quote Nguyên văn bởi duybk1995
    Knockbacklà gì thế, em mới chơi trò này nên hơi gà, anh thông cảm nhá!!
    knockback là combo đẩy lùi bạn à . Đánh với bow NC nếu đồ của bow hơn nhiều thì mình không dám nói chứ nếu ngang đồ hoặc hơn chút ít thì chắn chắn là ăn dc. Cách đánh thì thế này thì bạn cứ đánh như cách của tớ viết ở bài trên là ăn dc . Chú ý nếu bị dính tan rã , thối rữa hoặc stun thì phải đổi nb khiên giải độc buff máu ngay và luôn luôn phải có buff 16s trên đầu , bị điểm huyệt thì cứ kệ nó khỏi phải giải mất công .

Newbie Avatar của haydoiday280

Level: 26 [?]
    Experience: 112.075
    Next Level: 125.609

Thanks
    0
    ban oi cho hinh anh ve cac sap sep cac skill de di trian vao di pt voi ban
    8-X 8-X 8-X 8-X

• Trang 1/2 12 CuốiCuối